Khuôn mặt biến dạng do dùng sai thuốc trị dị ứng da mặt

0
423

Việc sử dụng sai thuốc dẫn đến việc khuôn mặt bị biến dạng và gây ra những vết sẹo lâu dài. Đâu là nguyên nhân của hiện tượng này, hãy cùng chúng tôi tìm hiểu sâu hơn về căn bệnh này.

Nguyên nhân của dị ứng da mặt

-Một trong những nguyên nhân khách quan khiến da mặt bị viêm nhiễm, nổi mụn đỏ và tạo thành vệt loang là do vi khuẩn gây nên. Những vi khuẩn này hình thành và tích tụ theo từng ngày, khi bạn rửa mặt không sạch và tiếp xúc với bụi bẩn hàng ngày, điều đó dẫn đến nguy cơ cao bị viêm da. Khi đó da mặt bạn sẽ bị tổn thương và xuất hiện các đốm đỏ, gây mẩn rát và khó chịu.

duong xa bui ban

– Lạm dụng các loại kem dưỡng da không đảm bảo chất lượng: Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại kem bôi, thuốc trị dị ứng da mặt không có nguồn gốc xuất xứ, phần lớn những loại thuốc này đều ghi rất sơ qua về nguồn gốc và không thể đảm bảo cho người tiêu dùng khi xảy ra các tác dụng phụ.

thuoc-tri-di-ung-da-mat

– Những người có làn da nhạy cảm, mẫn cảm với thuốc: Có không ít người bị viêm dị ứng da mặt do có làn da quá nhạy cảm với thuốc tân dược. Hoặc tự ý sử dụng thuốc khi không có sự hướng dẫn của bác sĩ da liễu.

Ngoài ra còn rất nhiều nguyên nhân khác dẫn đến việc dị ứng da mặt, cả thời tiết bên ngoài đến nội tiết bên trong của mỗi người. Do vậy mọi người không được chủ quan trong viêc đề phòng và chữa trị căn bệnh này

Một số hậu quả có thể xảy ra khi sử dụng sai thuốc trị dị ứng da mặt.

-Gây teo da, dãn mạch và trẻ em là đối tượng có nguy cơ teo da rất cao.

-Khuôn mặt xuất hiên những vết sẹo, lỗ chân lông kéo dài theo thời gian.

-Gây ra các  vết dạn và nguy cơ bị nhiễm khuẩn thứ phát….

khuon mat thay doi

Tóm lại khi, khi có bệnh các bạn cần tìm đến ngay các bệnh viện hoặc trung tâm khám bệnh để được bác sĩ tư vấn và được kê đơn thuốc với đúng bệnh.

Các bạn có thể tham khảo thêm bài viết “Cách chữa dị ứng thuốc bằng các bài thuốc dân gian” của chúng tôi  để có thêm thông tin về căn bệnh này

NO COMMENTS

LEAVE A REPLY